चीनने क्रांतिकारक आण्विक बॅटरी सादर,चार्ज न करता 50 वर्षे टिकते कसे?

एक चिनी स्टार्टअप, Betavolt , ने असा दावा केला . त्यांनी एक ग्राउंडब्रेकिंग बॅटरी विकसित केली .जी स्मार्टफोनला 50 वर्षांपर्यंत चार्जिंगची आवश्यकता न ठेवता प्रभावी करू शकते . आण्विक बॅटरी , जगातली पहिली सूक्ष्म अणुऊर्जा प्रणाली म्हणून गौरवण्यात आले, एका नाण्यापेक्षा लहान मॉड्यूलमध्ये पॅक केलेले 63 आण्विक समस्थानिक वापरले जाते.

बॅटरीमागील तंत्रज्ञानामध्ये क्षय झालेल्या समस्थानिकेद्वारे सोडलेल्या ऊर्जेचे विजेमध्ये रूपांतर करणे समाविष्ट आहे. ही संकल्पना 20 व्या शतकात प्रथम शोधली गेली आणि Betavolt ने त्यांच्या नाविन्यपूर्ण उत्पादनात ती यशस्वीपणे साकारली . स्टार्टअपने आधीच पायलट चाचणी सुरू केली आणि स्मार्टफोन ड्रोनसारख्या व्यावसायिक अनुप्रयोगांसाठी बॅटरीचे मोठ्या प्रमाणावर उत्पादन करण्याची योजना आखली .एका प्रेस रिलीझमध्ये, Betavolt ने म्हटले , “Betavolt अणुऊर्जा बॅटरी अनेक परिस्थितींमध्ये दीर्घकाळ टिकणाऱ्या वीज पुरवठ्याच्या गरजा पूर्ण करू शकतात, एरोस्पेस, AI उपकरणे, वैद्यकीय उपकरणे, मायक्रोप्रोसेसर, प्रगत सेन्सर्स, लहान ड्रोन आणि मायक्रो-रोबोट्स. ” त्यांना विश्वास आहे या ऊर्जा नवकल्पनामुळे एआय तंत्रज्ञानाच्या नवीन युगात चीनला स्पर्धात्मक फायदा मिळेल .

Betavolt ने विकसित केलेली प्रारंभिक आण्विक बॅटरी 100 मायक्रोवॅट पॉवर देते आणि 3V चा व्होल्टेज आहे, तर लहान 15x15x5 घन मिलिमीटर मोजते. कंपनीने 2025 पर्यंत 1 वॉट पॉवर असलेली बॅटरी तयार करण्याची योजना आखली . या बॅटरीच्या लहान आकारामुळे अनेक युनिट्स जोडल्या जाऊ शकतात, ज्यामुळे पॉवर आउटपुट वाढते. Betavolt अशा भविष्याची कल्पना करते जिथे मोबाईल फोन कधीही चार्ज करण्याची गरज नाही आणि ड्रोन अनिश्चित काळासाठी उड्डाण करू शकतात.

बॅटरीचे डिझाइन सुरक्षिततेची देखील खात्री देते. बेटाव्होल्टचा दावा आहे की त्यांची स्तरित रचना बॅटरीला आग लागण्यापासून किंवा अचानक शक्तीच्या अधीन असताना स्फोट होण्यापासून प्रतिबंधित करते. याव्यतिरिक्त, बॅटरी -60 अंश सेल्सिअस ते 120 अंश सेल्सिअस पर्यंत विस्तृत तापमान श्रेणीमध्ये कार्य करू शकते.

ही क्रांतिकारी बॅटरी तयार करण्यासाठी, बीटा व्होल्ट च्या शास्त्रज्ञांनी निकेल- 63 या किरणोत्सर्गी घटकाचा ऊर्जा स्त्रोत म्हणून वापर केला. ऊर्जेचे रूपांतर करण्यासाठी डायमंड सेमी कंडक्टर वापर केला. टीमने एक पातळ सिंगल-क्रिस्टल डायमंड सेमीकंडक्टर विकसित केला, फक्त 10 मायक्रॉन जाडीचा, आणि दोन डायमंड सेमीकंडक्टर कन्व्हर्टर मध्ये 2-मायक्रॉन-जाड निकेल- 63 शीट ठेवली. किरणोत्सर्गी स्त्रोता ची क्षय ऊर्जा नंतर विद्युत प्रवाहात रूपांतरित होते.

किरणोत्सर्गाची चिंता
अणुऊर्जे ची एक चिंता म्हणजे रेडिएशन. तथापि, Betavolt वापरकर्त्यांना खात्री देतो की त्यांची बॅटरी सुरक्षित आहे, बाह्य विकिरण नाही. पेसमेकर आणि कॉक्लियर इम्प्लांट यांसारख्या मानवी शरीरातील वैद्यकीय उपकरणांमध्ये ते वापरण्यासाठी योग्य असल्याचा त्यांचा दावा आहे. क्षय कालावधीनंतर, 63 समस्थानिकांचे तांब्याच्या स्थिर, अकिरणोत्सर्गी समस्थानिकेत रूपांतर होते, ज्यामुळे पर्यावरणाला कोणताही धोका किंवा प्रदूषण होत नाही.

Betavolt ने विकसित केलेली प्रारंभिक आण्विक बॅटरी 100 मायक्रोवॅट पॉवर देते आणि 3V चा व्होल्टेज आहे, तर लहान 15x15x5 घन मिलिमीटर मोजते. कंपनीने 2025 पर्यंत 1 वॉट पॉवर असलेली बॅटरी तयार करण्याची योजना आखली आहे. या बॅटरीच्या लहान आकारामुळे अनेक युनिट्स जोडल्या जाऊ शकतात, ज्यामुळे पॉवर आउटपुट वाढते. Betavolt अशा भविष्याची कल्पना करते जिथे मोबाईल फोन कधीही चार्ज करण्याची गरज नाही आणि ड्रोन अनिश्चित काळासाठी उड्डाण करू शकतात ने असा दावा केला ,त्यांनी एक ग्राउंडब्रेकिंग बॅटरी विकसित केली जी स्मार्टफोनला 50 वर्षांपर्यंत चार्जिंगची आवश्यकता न ठेवता प्रभावी करू शकते . आण्विक 

बॅटरी , ज्याला जगातील पहिली सूक्ष्म अणुऊर्जा प्रणाली म्हणून गौरवण्यात आले, एका नाण्यापेक्षा लहान मॉड्यूलमध्ये पॅक केलेले 63 आण्विक समस्थानिक वापरते.

बॅटरीमागील तंत्रज्ञानामध्ये क्षय झालेल्या समस्थानिकेद्वारे सोडलेल्या ऊर्जेचे विजेमध्ये रूपांतर करणे समाविष्ट आहे. ही संकल्पना 20 व्या शतकात प्रथम शोधली गेली आणि Betavolt ने त्यांच्या नाविन्यपूर्ण उत्पादनात ती यशस्वीपणे साकारली आहे. स्टार्टअपने आधीच पायलट चाचणी सुरू केली आहे आणि स्मार्टफोन आणि ड्रोनसारख्या व्यावसायिक अनुप्रयोगांसाठी बॅटरीचे मोठ्या प्रमाणावर उत्पादन करण्याची योजना आखली आहे.

एका प्रेस रिलीझ मध्ये, Betavolt ने म्हटले आहे की, “Betavolt अणुऊर्जा बॅटरी अनेक परिस्थितीं मध्ये दीर्घकाळ टिकणाऱ्या वीज पुरवठ्याच्या गरजा पूर्ण करू, जसे की एरोस्पेस, AI उपकरणे, वैद्यकीय उपकरणे, मायक्रोप्रोसेसर, प्रगत सेन्सर्स, लहान ड्रोन आणि मायक्रो-रोबोट्स. ” त्यांना विश्वास आहे की या ऊर्जा नवकल्पनामुळे एआय तंत्रज्ञानाच्या नवीन युगात 

Betavolt ने विकसित केलेली प्रारंभिक आण्विक बॅटरी 100 मायक्रोवॅट पॉवर देते आणि 3V चा व्होल्टेज आहे, तर लहान 15x15x5 घन मिलिमीटर मोजते. कंपनीने 2025 पर्यंत 1 वॉट पॉवर असलेली बॅटरी तयार करण्याची योजना आखली आहे. या बॅटरीच्या लहान आकारामुळे अनेक युनिट्स जोडल्या जाऊ शकतात, ज्यामुळे पॉवर आउटपुट वाढते. Betavolt अशा भविष्याची कल्पना करते जिथे मोबाईल फोन कधीही चार्ज करण्याची गरज नाही आणि ड्रोन अनिश्चित काळासाठी उड्डाण करू शकतात.बॅटरीचे डिझाइन सुरक्षिततेची देखील खात्री देते. बेटाव्होल्टचा दावा आहे की त्यांची स्तरित रचना बॅटरीला आग लागण्यापासून किंवा अचानक शक्तीच्या अधीन असताना स्फोट होण्यापासून प्रतिबंधित करते. याव्यतिरिक्त, बॅटरी -60 अंश सेल्सिअस ते 120 अंश सेल्सिअस पर्यंत विस्तृत तापमान श्रेणीमध्ये कार्य करू शकते.

ही क्रांतिकारी बॅटरी तयार करण्यासाठी, बीटाव्होल्टच्या शास्त्रज्ञांनी निकेल-63 या किरणोत्सर्गी घटकाचा ऊर्जा स्त्रोत म्हणून वापर केला. ऊर्जेचे रूपांतर करण्यासाठी त्यांनी डायमंड सेमीकंडक्टरचा वापर केला. टीमने एक पातळ सिंगल-क्रिस्टल डायमंड सेमीकंडक्टर विकसित केला, फक्त 10 मायक्रॉन जाडीचा, आणि दोन डायमंड सेमीकंडक्टर कन्व्हर्टरमध्ये 2-मायक्रॉन-जाड निकेल-63 शीट ठेवली. किरणोत्सर्गी स्त्रोताची क्षय ऊर्जा नंतर विद्युत प्रवाहात रूपांतरित होते.

विशेष म्हणजे, Betavolt ने विकसित केलेली BV100 बॅटरी देखील पारंपारिक बॅटरीच्या तुलनेत अधिक सुरक्षित आहे. पंक्चर झाल्यावर किंवा उच्च तापमानाच्या संपर्कात आल्यावर आग लागत नाही किंवा स्फोट होत नाही, ज्यामुळे तो एक सुरक्षित पर्याय बनतो.सूक्ष्म अणु बॅटरीचा विकास हे शास्त्रज्ञांचे दीर्घकाळापासून ध्येय राहिले आहे. सोव्हिएत युनियन आणि युनायटेड स्टेट्सने यापूर्वी अंतराळयान, पाण्याखालील प्रणाली आणि दूरस्थ वैज्ञानिक स्टेशनमध्ये वापरण्यासाठी या तंत्रज्ञानाचा शोध लावला होता. तथापि, या बॅटरी महाग आणि अवजड होत्या. चीनच्या 14 व्या पंचवार्षिक योजनेंतर्गत, अणु बॅटरीचे लघुकरण आणि व्यावसायिकीकरण करण्याचे प्रयत्न करण्यात आले. अमेरिका आणि युरोपमधील संशोधन संस्थाही अशाच प्रकल्पांवर काम करत आहेत.

या यशस्वी तंत्रज्ञानामध्ये चार्जर किंवा पोर्टेबल पॉवर बँक्सची गरज दूर करून इलेक्ट्रॉनिक्समध्ये क्रांती घडवून आणण्याची क्षमता आहे. पारंपारिक ली-आयन बॅटरींप्रमाणे या आण्विक बॅटरीद्वारे चालविलेली उपकरणे क्षमता किंवा आयुर्मान कमी न होता सतत कार्य करू शकतात. न थांबता उडता येणारे ड्रोन, कधीही चार्ज करण्याची गरज नसलेले फोन आणि वारंवार रिचार्ज करण्याची गरज नसलेल्या इलेक्ट्रिक कारची कल्पना करा.

बेटाव्होल्टच्या आण्विक बॅटरीसह, अमर्यादित वीज पुरवठा आणि आम्ही इलेक्ट्रॉनिक उपकरण वापरण्याच्या आणि समजून घेण्याच्या पद्धतीमध्ये बदल करून भविष्य आशादायक दिसते.